Mức phạt khi không gửi báo cáo hiện trạng an toàn đập, hồ chứa thủy lợi theo thời gian quy định

Ngày hỏi:30/07/2019

Xin chào ban biên tập, tôi đang tìm hiểu các quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực phòng chống thiên tai. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định mới hiện nay thì việc mức phạt khi không gửi báo cáo hiện trạng an toàn đập, hồ chứa thủy lợi theo thời gian quy định như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức phạt khi không gửi báo cáo hiện trạng an toàn đập, hồ chứa thủy lợi theo thời gian quy định
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 5 Điều 1 Nghị định 65/2019/NĐ-CP (có hiệu lực ngày 09/09/2019) sửa đổi Điều 17 Nghị định 104/2017/NĐ-CP thì:

      "3. Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây về quản lý an toàn đập, hồ chứa thủy lợi:

      a) Không gửi báo cáo hiện trạng an toàn đập, hồ chứa thủy lợi theo nội dung và thời gian quy định;

      b) Không thực hiện kiểm tra đập, hồ chứa thủy lợi theo nội dung và chế độ quy định;

      c) Không có hoặc không tổ chức thực hiện phương án ứng phó thiên tai cho công trình, vùng hạ du đập trong quá trình thi công;

      d) Không thực hiện kiểm định an toàn đập, hồ chứa thủy lợi theo quy định;

      đ) Không thực hiện cắm mốc chỉ giới phạm vi bảo vệ đập, hồ chứa thủy lợi;

      e) Không có hoặc không thực hiện phương án bảo vệ đã được phê duyệt;

      g) Không có hoặc không rà soát, điều chỉnh, bổ sung hằng năm hoặc không thực hiện phương án ứng phó với tình huống khẩn cấp đã được phê duyệt."

      Như vậy, đối với hành vi Không gửi báo cáo hiện trạng an toàn đập, hồ chứa thủy lợi theo nội dung và thời gian quy định thì bị phạt từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn