Mức thu phí điều chỉnh giấy phép không bổ sung thiết bị xử lý chất thải nguy hại từ ngày 01/08/2017 là bao nhiêu?

Ngày hỏi:04/07/2017

Mức thu phí điều chỉnh giấy phép không bổ sung thiết bị xử lý chất thải nguy hại từ ngày 01/08/2017 là bao nhiêu? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Hoàng Lân hiện đang sống và làm việc tại thành phố Hồ Chí Minh. Tôi đang làm việc tại một nhà máy xử lý chất thải. nhà máy muốn thay đổi thông tin trên giấy phép đăng ký xử lý chất thải nguy hại. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi mức thu phí điều chỉnh giấy phép không bổ sung thiết bị xử lý chất thải nguy hại từ ngày 01/08/2017 là bao nhiêu? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức thu phí điều giấy phép không bổ sung thiết bị xử lý chất thải nguy hại từ ngày 01/08/2017 được quy định tại Điều 3 Thông tư 59/2017/TT-BTC quy định mức thu, chế độ thu, nộp, quản lý và sử dụng phí thẩm định cấp giấy phép xử lý chất thải nguy hại do Bộ trưởng Bộ Tài chính ban hành có hiệu lực ngày 01/08/2017, theo đó:

      Mức phí điều chỉnh giấy phép không bổ sung thiết bị xử lý chất thải nguy hại theo từng khu vực địa lý được quy định như sau:

      Khu vực I: 3.600.000 đồng

      Khu vực II: 4.900.000 đồng

      Khu vực III: 9.900.000 đồng

      Khu vực IV: 11.500.000 đồng

      Trong đó:

      Khu vực I bao gồm các tỉnh: Bắc Ninh, Hà Nam, Hà Nội, Hải Dương, Hải Phòng, Hưng Yên, Nam Định, Ninh Bình, Thái Bình, Vĩnh Phúc, Quảng Ninh.

      Khu vực II bao gồm các tỉnh: Lai Châu, Điện Biên, Sơn La, Hòa Bình, Cao Bằng, Lạng Sơn, Bắc Giang, Thái Nguyên, Bắc Kạn, Hà Giang, Tuyên Quang, Phú Thọ, Lào Cai, Yên Bái, Thanh Hóa, Nghệ An, Hà Tĩnh, Quảng Bình, Quảng Trị, Thừa Thiên Huế.

      Khu vực III bao gồm các tỉnh: Đà Nẵng, Quảng Nam, Quảng Ngãi, Bình Định, Phú Yên, Khánh Hòa, Ninh Thuận, Bình Thuận.

      Khu vực IV bao gồm các tỉnh: Kon Tum, Gia Lai, Đắk Lắk, Đắk Nông, Lâm Đồng, Bình Phước, Bình Dương, Đồng Nai, Tây Ninh, Bà Rịa-Vũng Tàu, TP. Hồ Chí Minh, Long An, Đồng Tháp, Tiền Giang, An Giang, Bến Tre, Vĩnh Long, Trà Vinh, Hậu Giang, Kiên Giang, Sóc Trăng, Bạc Liêu, Cà Mau, Cần Thơ.

      Như vậy theo thông tin bạn cung cấp thì nhà máy xử lý chất thải nguy hại bạn đang làm việc tọa lạc tại thành phố Hồ Chí Minh, thuộc khu vực địa lý IV theo quy định của pháp luật. Số tiền nhà máy bạn phải nộp để điều chỉnh giấy phép không bổ sung thiết bị xử lý chất thải nguy hại là 11.500.000 đồng.

      Trên đây là tư vấn về mức thu phí điều giấy phép không bổ sung thiết bị xử lý chất thải nguy hại từ ngày 01/08/2017. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 59/2017/TT-BTC. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn