Nghĩa vụ thông báo cho cơ quan có thẩm quyền trong trường hợp chuyển giao nguồn gen trong trường hợp thay đổi mục đích sử dụng đã được quy định tại Giấy phép tiếp cận nguồn gen được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:02/07/2017

Nghĩa vụ thông báo cho cơ quan có thẩm quyền trong trường hợp chuyển giao nguồn gen kèm theo việc thay đổi mục đích sử dụng đã được quy định tại Giấy phép tiếp cận nguồn gen được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên Lê Huyền Như, hiện đang là giảng viên bộ môn Công nghệ sinh học trường Đại học Đà Lạt. Trong quá trình hoạt động chuyên môn, bộ môn tôi phát sinh nhu cầu tiếp nhận nguồn gen mới. Nhưng tôi có nghe phải trải qua quy trình thẩm định và cấp giấy phép thì chúng tôi mới được tiếp nhận nguồn gen. Xin hỏi Ban biên tập Thư Ký Luật về nghĩa vụ thông báo cho cơ quan có thẩm quyền trong trường hợp chuyển giao nguồn gen kèm theo việc thay đổi mục đích sử dụng đã được quy định tại Giấy phép tiếp cận nguồn gen được quy định như thế nào? Vấn đề này quy định tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cám ơn 0968***

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghĩa vụ thông báo cho cơ quan có thẩm quyền trong việc trường hợp chuyển giao nguồn gen kèm theo việc thay đổi mục đích sử dụng đã được quy định tại Giấy phép tiếp cận nguồn gen quy định tại Điểm b Khoản 2 Điều 14 Nghị định 59/2017/NĐ-CP về quản lý tiếp cận nguồn gen và chia sẻ lợi ích từ việc sử dụng nguồn gen cụ thể như sau:

      Trường hợp chuyển giao nguồn gen, dẫn xuất của nguồn gen kèm theo việc thay đổi mục đích sử dụng đã được quy định tại Giấy phép tiếp cận nguồn gen, bên thứ ba phải thỏa thuận và ký Hợp đồng với Bên cung cấp và thực hiện các quy định tại Điều 10, Điều 11 và Điều 12 Nghị định này trước khi tiếp nhận nguồn gen, dẫn xuất của nguồn gen;

      Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề nghĩa vụ thông báo cho cơ quan có thẩm quyền trong việc chuyển giao nguồn gen trong trường hợp chuyển giao nguồn gen kèm theo việc thay đổi mục đích sử dụng. Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Nghị định 59/2017/NĐ-CP

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn