Nghiên cứu khoa học chưa xin phép trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi bị phạt như thế nào?

Ngày hỏi:03/08/2019

Xin Chào ban biên tập, tôi đang tìm hiểu các quy định về xử phạt hành chính đối với hoạt động bảo vệ trình thủy lợi. Anh chị cho tôi hỏi theo quy định hiện nay thì hoạt động nghiên cứu khoa học chưa xin phép trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi bị phạt như thế nào? Xin giải đáp giúp tôi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nghiên cứu khoa học chưa xin phép trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi bị phạt như thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo quy định tại Khoản 5 Điều 1 Nghị định 65/2019/NĐ-CP (có hiệu lực 09/09/2019) sửa đổi Điều 17 Nghị định 104/2017/NĐ-CP như sau:

      "2. Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      a) Xây dựng lò gạch, lò vôi, chuồng trại để chăn nuôi gia súc, gia cầm trái phép trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi;

      b) Nuôi trồng thủy sản trái phép trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi;

      c) Phá dỡ, xê dịch mốc chỉ giới, biển báo của công trình thủy lợi hoặc tự ý đấu nối kênh, đường ống dẫn nước;

      d) Hoạt động nghiên cứu khoa học, trồng cây lâu năm trái phép trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi;

      đ) Đào đắp ao, hồ trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi.
      ....
      9. Biện pháp khắc phục hậu quả

      a) Buộc khôi phục tình trạng ban đầu đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm b khoản 1; điểm b, điểm c, điểm d, điểm đ khoản 2; khoản 4; khoản 5; điểm b, điểm c, điểm d khoản 6; điểm a, điểm c, điểm d khoản 7; khoản 8 Điều này;"

      Như vậy, đối với hành vi hoạt động nghiên cứu khoa học trái pháp trong phạm vi bảo vệ công trình thủy lợi thì bị phạt từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng. Bên cạnh đó buộc khôi phục tình trạng ban đầu đối với hành vi vi phạm.

      Trên đây là nội dung tư vấn của chúng tôi.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn