Người dân được di dời cột điện trong hoàn cảnh nào?

Ngày hỏi:30/09/2021

Trong hoàn cảnh nào thì người dân được di dời cột điện? Mong sớm nhận hồi đáp. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người dân được di dời cột điện trong hoàn cảnh nào?
      (ảnh minh họa)
    • Tại Khoản 2 Điều 6 Nghị định 134/2013/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      - Lắp đặt, sửa chữa, di dời công trình điện mà không thỏa thuận với chủ tài sản công trình điện hoặc đơn vị quản lý, vận hành công trình điện;

      - Tự ý lắp đặt hệ thống đường dây, trạm điện, các thiết bị điện ngoài phạm vi đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

      => Như vậy, đối chiếu theo quy định nêu trên thì người dân chỉ được thực hiện việc di dời cột điện khi đã thỏa thuận được với chủ tài sản công trình điện hoặc được đơn vị vận hành công trình điện phê duyệt đồng ý. Do đó, nếu được đồng ý bởi các đơn vị trên thì sẽ được phép di dời cộng điện, nên được lập thành văn bản.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Cột điện chôn trong đất
    Cột điện đi qua phần đất
    Di dời cột điện
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn