Người dân được tự xây cột điện không?

Ngày hỏi:18/07/2020

Hiện tại nhà tôi nằm sát bên đường kiệt mà đường dây điện sát nhà làm không mở cửa sổ được như vậy mà còn muốn trồng thêm cột điện sát nhà nữa như vậy có việc phạm về an toàn mạng lưới điện không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Người dân được tự xây cột điện không?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Điểm b Khoản 3 Điều 1 Nghị định 51/2020/NĐ-CP quy định: Đối với các nhà máy điện, trạm điện, đường dây dẫn điện chuẩn bị đưa vào khai thác, sử dụng, chủ đầu tư phải bàn giao đầy đủ tài liệu thiết kế, thi công, hoàn công và các tài liệu kỹ thuật khác theo quy định của pháp luật về xây dựng cho đơn vị quản lý vận hành.

      Như vậy, việc xây dựng cột điện thuộc thẩm quyền của chủ đầu tư, người dân không tự ý xây dựng cột điện.

      Căn cứ Khoản 2 Điều 6 Nghị định 134/2013/NĐ-CP quy định phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong các hành vi sau đây:

      - Lắp đặt, sửa chữa, di dời công trình điện mà không thỏa thuận với chủ tài sản công trình điện hoặc đơn vị quản lý, vận hành công trình điện;

      - Tự ý lắp đặt hệ thống đường dây, trạm điện, các thiết bị điện ngoài phạm vi đã được cơ quan có thẩm quyền phê duyệt.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn