Nguyên tắc điều chỉnh điện áp

Ngày hỏi:23/06/2017

Điều chỉnh điện áp phải tuân thủ theo nguyên tắc gì? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Thái Văn Long hiện đang sống và làm việc tại Cần Thơ. Tôi đang làm việc tại một cửa hàng bán thiết bị điện dùng trong xây dựng, trang trí nội thất. Tôi có thắc mắc về việc điều chỉnh điện áp. Tôi muốn biết việc điều chỉnh điện áp có tuân theo nguyên tắc gì? Vấn đề này được quy định tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Nguyên tắc điều chỉnh điện áp được quy định tại Điều 68 Thông tư 40/2014/TT-BCT Quy định quy trình điều độ hệ thống điện quốc gia, theo đó:

    1. Đảm bảo điện áp trong giới hạn cho phép theo quy định, không gây quá áp hoặc nguy hiểm cho các phần tử trong hệ thống điện.

    2. Đảm bảo tối thiểu chi phí vận hành và tổn thất.

    3. Đảm bảo tối ưu các thao tác điều khiển.

    Như theo quy định trên đây Ban biên tập Thư Ký Luật sẽ nêu cụ thể để bạn hiểu rõ vấn đề cần giải đáp. Điều chỉnh điện áp phải tuân theo 3 nguyên tắc là:

    - Đảm bảo điện áp trong giới hạn cho phép;

    - Đảm bảo tối thiểu chi phí vận hành;

    - Đảm bảo tối ưu các thao tác,

    Đây là 3 nguyên tắc cơ bản mà khi điều chỉnh điện áp nhân viên vận hành hệ thống điệnh phải tuân theo để đảm bảo an toàn hệ thống điện.

    Ngoài ra liên quan tới vấn đề này Ban biên tập Thư Ký Luật gửi đến bạn những vấn đề sau:

    Điện áp hay hiệu điện thế là tỉ số chênh lệch giữa nơi có điện thế cao và điện thế thấp.

    Việc phân loại hiệu điện thế phụ thuộc vào ứng dụng cụ thể và quy ước của từng quốc gia.

    Trong truyền tải điện công nghiệp ở Việt Nam, EVN quy ước:

    - Nguồn điện lưới nhỏ hơn 1 kV là hạ thế

    - Từ 1kV đến 66kV là trung thế

    - Lớn hơn 66kV là cao thế

    Điều chỉnh điện áp trong hệ thống điện là một trong những nhiệm vụ đặc biệt quan trọng trong vận hành hệ thống điện.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về nguyên tắc điều chỉnh điện áp. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 40/2014/TT-BCT.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
Hệ thống điện quốc gia
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn