Nhãn giống vật nuôi

Ngày hỏi:01/11/2017

Nhãn giống vật nuôi được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập. Tôi tên là Hoàng Nhật. Hiện tại, công việc của tôi có liên quan đến lĩnh vực quản lý và bảo tồn nguồn gen vật nuôi. Vì vậy, tôi cần tìm hiểu một số thông tin, Ban biên tập cho tôi hỏi: Nhãn giống vật nuôi được quy định như thế nào? Văn bản pháp luật nào quy định vấn đề này? Tôi mong sớm nhận được tư vấn từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn Ban biên tập! (hoang.nhat***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhãn giống vật nuôi được quy định tại Điều 21 Pháp lệnh giống vật nuôi năm 2004 như sau:

      1. Giống vật nuôi có bao bì chứa đựng khi kinh doanh phải được ghi nhãn với nội dung như sau:

      a) Tên giống vật nuôi;

      b) Tên và địa chỉ của cơ sở sản xuất, kinh doanh;

      c) Định lượng giống vật nuôi;

      d) Chỉ tiêu chất lượng chủ yếu;

      đ) Ngày sản xuất, thời hạn sử dụng;

      e) Hướng dẫn bảo quản và sử dụng.

      2. Giống vật nuôi không có bao bì chứa đựng thì phải có hồ sơ giống kèm theo, trong đó ghi rõ tên giống, xuất xứ, các chỉ tiêu kinh tế - kỹ thuật, quy trình kỹ thuật chăm sóc, nuôi dưỡng.

      Trên đây là nội dung quy định về nhãn giống vật nuôi. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Pháp lệnh giống vật nuôi năm 2004.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn