Nhiều hộ sử dụng chung 01 đồng hồ điện thì tính định mức thế nào?

Ngày hỏi:13/12/2018

Theo như tôi biết thì hiện nay mỗi hộ khẩu sẽ được lắp đồng hồ điện riêng. Tuy nhiên vẫn có nhiều trường hợp nhiều hộ gia đình đã có hộ khẩu riêng nhưng vẫn sử dụng chung 01 đồng hồ điện. Vậy Ban tư vấn cho tôi hỏi nhiều hộ sử dụng chung 01 đồng hồ điện thì tính định mức thế nào? Mong được giải đáp giúp. Chân thành cảm ơn Ban tư vấn!

Minh Thư - Đồng Tháp

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 10 Thông tư 16/2014/TT-BCT:

      Bên mua điện sinh hoạt có các hộ sử dụng điện dùng chung công tơ (có hộ khẩu riêng) áp dụng giá bán điện cho các hộ sử dụng theo nguyên tắc định mức chung của bên mua điện bằng định mức của từng bậc nhân với số hộ sử dụng điện dùng chung công tơ.

      ==> Như vậy, theo quy định trên đây thì các hộ sử dụng 01 đồng hồ điện thì định mức sử dụng điện được tính bằng định mức của từng bậc nhân với số hộ sử dụng điện dùng chung đồng hồ điện. Theo Quyết định 4495/QĐ-BCT thì mức giá bán lẻ điện sinh hoạt được tính như sau: bậc 1 cho kWh từ 0-50 có giá 1.285 đồng/kWh, bậc 2 cho kWh từ 51 đến 100 có giá 1.336 đồng/kWh, bậc 3 cho kWh từ 101 đến 200 có giá 1.450 đồng/kWh, bậc 4 cho kWh từ 201 đến 300 có giá 1.797 đồng/kWh, bậc 5 cho kWh từ 301 đến 400 có giá 2.035 đồng/kWh, bậc 6 cho kWh từ 401 trở lên có giá 2.120 đồng/kWh.

      Ví dụ: có 04 hộ cùng sử dụng 01 đồng hồ điện thì định mức sử dụng điện được tính như sau:

      Bậc 1: 0-200 kWh có giá 1.285 đồng/kWh

      Bậc 2: 201-400 kWh có giá 1.336 đồng/kWh

      Bậc 3: 401-800 kWh có giá 1.450 đồng/kWh

      Bậc 4: 801-1200 kWh có giá 1.797 đồng/kWh

      Bậc 5: 1201-1600 kWh có giá 2.035 đồng/kWh

      Bậc 6: 1601 kWh trở lên có giá 2.120 đồng/kWh

      ==> Nếu nhiều hộ cùng sử dụng chung 01 đồng hồ điện thì định mức sử dụng điện sẽ được tăng lên.

      Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chúc sức khỏe và thành công!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn