Những tổ chức, cá nhân nào được thực hiện hoạt động thăm dò khoáng sản tại Việt Nam?

Ngày hỏi:01/03/2019

Ban biên tập hãy giải đáp giúp tôi thắc mắc sau đây: Những tổ chức, cá nhân nào được thực hiện hoạt động thăm dò khoáng sản tại Việt Nam? Mong sớm nhận được sự giải đáp từ Ban biên tập. Tôi xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Về vấn đề này thì tại Điều 34 Luật Khoáng sản 2010 có quy định như sau:

      - Tổ chức, cá nhân đăng ký kinh doanh ngành nghề thăm dò khoáng sản được thăm dò khoáng sản bao gồm:

      + Doanh nghiệp được thành lập theo Luật doanh nghiệp;

      + Hợp tác xã, liên hiệp hợp tác xã được thành lập theo Luật hợp tác xã;

      + Doanh nghiệp nước ngoài có văn phòng đại diện hoặc chi nhánh tại Việt Nam.

      - Hộ kinh doanh đăng ký kinh doanh ngành nghề thăm dò khoáng sản được thăm dò khoáng sản làm vật liệu xây dựng thông thường.

      Trên đây là nội dung giải đáp về những tổ chức, cá nhân được thực hiện hoạt động thăm dò khoáng sản tại Việt Nam.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn