Những trường hợp nào được tác động để thay đổi thời tiết?

Ngày hỏi:19/11/2018

Tôi có tìm hiểu về một số quy định của pháp luật liên quan đến khí tượng thủy văn và có thắc mắc muốn nhờ mọi người giải đáp. Cụ thể, cho tôi hỏi: Những trường hợp nào được tác động để thay đổi thời tiết? Có văn bản pháp luật nào quy định về vấn đề này không? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ theo Điều 42 Luật khí tượng thủy văn 2015 thì những trường hợp được tác động nhằm thay đổi thời tiết bao gồm:

      - Tác động nhằm gây mưa hoặc tăng lượng mưa.

      - Tác động nhằm giảm cường độ mưa hoặc để không xảy ra mưa.

      - Tác động nhằm phá hoặc giảm cường độ mưa đá.

      - Tác động nhằm phá hoặc giảm cường độ sương mù.

      Bên cạnh đó, tại Luật này còn có quy định về cơ quan, tổ chức thực hiện tác động vào thời tiết như sau:

      - Tổ chức sự nghiệp công lập về khí tượng thủy văn.

      - Tổ chức khoa học và công nghệ, tổ chức kinh tế của Việt Nam có đủ năng lực, trình độ khoa học và công nghệ, đội ngũ kỹ thuật viên phù hợp với hoạt động tác động vào thời tiết.

      - Cơ quan, tổ chức nước ngoài liên danh, liên kết với các tổ chức được quy định như trên.

      Trên đây là nội dung trả lời về những trường hợp được tác động nhằm thay đổi thời tiết. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Luật khí tượng thủy văn 2015.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn