Những trường hợp phải đăng ký chủ nguồn thải chất thải nguy hại?

Ngày hỏi:14/07/2020

Công ty chúng tôi có số lượng rác thải nguy hại khoảng 200kg/năm, vậy chúng tôi có phải đăng ký chủ nguồn thải chất thải nguy hại không? Có quy định về số lượng rác thải bao nhiêu mới phải đăng ký không? 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Những trường hợp phải đăng ký chủ nguồn thải chất thải nguy hại?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 1 Điều 12 Thông tư 36/2015/TT-BTNMT quy định về đối tượng đăng ký chủ nguồn thải chất thải nguy hại (CTNH) như sau:

      Cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ có hoạt động phát sinh CTNH phải đăng ký chủ nguồn thải CTNH với Sở Tài nguyên và Môi trường nơi có cơ sở phát sinh CTNH.

      Theo đó thì chỉ cần công ty có hoạt động phát sinh CTNH thì phải đăng ký chủ nguồn thải CTNH mà không phụ thuộc vào khối lượng CTNH.

      Như vậy thì công ty bạn có số lượng rác thải nguy hại khoảng 200kg/năm thì phải đăng ký chủ nguồn thải CTNH.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn