Nội dung dự báo, cảnh báo tin lũ và tin lũ khẩn cấp được quy định ra sao?

Ngày hỏi:16/03/2020

Hiện đang làm việc tại Trung tâm Dự báo khí tượng thủy văn. Tôi có vấn đề cần hỗ trợ như sau: Nội dung dự báo, cảnh báo tin lũ và tin lũ khẩn cấp được quy định như thế nào? Mong được hỗ trợ.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 4 Điều 14 Quyết định 03/2020/QĐ-TTg có quy định về nội dung dự báo, cảnh báo tin lũ và tin lũ khẩn cấp, cụ thể như sau:

      - Tiêu đề Tin lũ và tin lũ khẩn cấp kèm theo tên khu vực, tên tỉnh hoặc tên sông báo tin lũ;

      - Hiện trạng diễn biến mưa sinh lũ, lũ trong 12 giờ qua và số liệu thực đo về mực nước tại thời điểm gần nhất;

      - Dự báo: khả năng diễn biến của lũ trong thời hạn dự báo; mực nước lũ dự báo và so sánh với mực nước tương ứng với các cấp báo động hoặc với mực nước đỉnh lũ trong các trận lũ đặc biệt lớn, lũ lịch sử;

      - Cảnh báo khả năng xảy ra các thiên tai khác đi kèm (nếu có);

      - Cảnh báo cấp độ rủi ro thiên tai do lũ theo quy định của Thủ tướng Chính phủ;

      - Thời gian ban hành bản tin và thời gian ban hành bản tin tiếp theo;

      - Tên và chữ ký của người chịu trách nhiệm ban hành bản tin.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn