Nội dung quan trắc khí tượng thủy văn chuyên dùng để bảo đảm an toàn đập, hồ chứa nước được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:13/09/2018

Tôi đang tìm hiểu về việc đo đạc, quan sát sự biến đổi của sông, suối và có thắc mắc muốn nhờ Bna biên tập giải đáp. Cụ thể, Ban biên tập cho tôi hỏi: Nội dung quan trắc khí tượng thủy văn chuyên dùng để bảo đảm an toàn đập, hồ chứa nước được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được sự phản hồi. Xin cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nội dung quan trắc khí tượng thủy văn chuyên dùng để bảo đảm an toàn đập, hồ chứa nước được quy định tại Khoản 3 Điều 15 Nghị định 114/2018/NĐ-CP Về quản lý an toàn đập, hồ chứa nước do Thủ tướng Chính phủ ban hành với nội dung như sau:

      - Đối với đập, hồ chứa nước có cửa van điều tiết lũ, phải quan trắc lượng mưa trên lưu vực, quan trắc mực nước tại thượng lưu, hạ lưu đập; tính toán lưu lượng đến hồ, lưu lượng xả; dự báo lưu lượng đến hồ, khả năng gia tăng mực nước hồ chứa;

      - Đối với đập, hồ chứa nước lớn có tràn tự do, phải quan trắc lượng mưa trên lưu vực, mực nước tại thượng lưu, hạ lưu đập; tính toán lưu lượng đến hồ, lưu lượng xả;

      - Đối với đập, hồ chứa nước vừa có tràn tự do, phải quan trắc mực nước tại thượng lưu, hạ lưu đập, tính toán lưu lượng xả; khuyến khích áp dụng các quy định khác tại điểm b khoản này;

      - Đối với đập, hồ chứa nước nhỏ có tràn tự do, phải quan trắc mực nước tại thượng lưu, hạ lưu đập và mực nước tại đập tràn.

      Trên đây là câu trả lời về nội dung quan trắc khí tượng thủy văn chuyên dùng để bảo đảm an toàn đập, hồ chứa nước.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn