Nội dung thẩm định hồ sơ đề nghị cấp phép tiếp cận nguồn gen được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:02/07/2017

Nội dung thẩm định hồ sơ đề nghị cấp phép tiếp cận nguồn gen được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên Hà Văn Hoàng, hiện đang là giảng viên bộ môn Công nghệ sinh học trường Đại học Đà Lạt. Trong quá trình hoạt động chuyên môn, bộ môn tôi phát sinh nhu cầu tiếp nhận nguồn gen mới. Nhưng tôi có nghe phải trải qua quy trình thẩm định và cấp giấy phép thì chúng tôi mới được tiếp nhận nguồn gen. Xin hỏi Ban biên tập Thư Ký Luật về nội dung thẩm định hồ sơ đề nghị cấp phép tiếp cận nguồn gen được quy định như thế nào? Vấn đề này quy định tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cám ơn 0968***

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nội dung thẩm định hồ sơ đề nghị cấp phép tiếp cận nguồn gen quy định tại Khoản 3 Điều 13 Nghị định 59/2017/NĐ-CP về quản lý tiếp cận nguồn gen và chia sẻ lợi ích từ việc sử dụng nguồn gen cụ thể như sau:

      a) Việc đáp ứng các điều kiện, nội dung quy định tại Điều 59 Luật đa dạng sinh học;

      b) Tính đầy đủ và chính xác của thông tin trong hồ sơ đề nghị;

      c) Sự phù hợp của nội dung Hợp đồng với quy định hiện hành của pháp luật;

      d) Việc đánh giá tác động về tiếp cận nguồn gen đối với đa dạng sinh học, kinh tế và xã hội;

      đ) Năng lực thực hiện việc tiếp cận nguồn gen và chia sẻ lợi ích của tổ chức, cá nhân.

      Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về vấn đề nội dung thẩm định hồ sơ đề nghị cấp phép tiếp cận nguồn gen. Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Nghị định 59/2017/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn