Nội dung tin dự báo, cảnh báo lũ được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:12/10/2016

Nội dung tin dự báo, cảnh báo lũ được quy định như thế nào? Bạn đọc Hồng Hạnh Trần, địa chỉ mail hong_han****@gmail.com hỏi: Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi có vấn đề muốn hỏi như sau: Tôi công tác trong ngành truyền thông. Tôi rất quan tâm tới các hoạt động dự báo, cảnh báo. Gần đây lũ ở miền Trung lên lịch sử, hoạt động dự báo, cảnh báo lũ càng trở nên quan trọng. Cho tôi hỏi: Nội dung tin dự báo, cảnh báo lũ được quy định như thế nào? Và văn bản pháp luật nào quy định về điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật trả lời giúp tôi. Xin cám ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nội dung tin dự báo, cảnh báo lũ được quy định tại Điều 14 Quyết định 46/2014/QĐ-TTg quy định về dự báo, cảnh báo và truyền tin thiên tai do Thủ tướng Chính phủ ban hành, theo đó:

      1. Tin cảnh báo lũ

      a) Tiêu đề Tin cảnh báo lũ kèm theo tên sông và tên địa điểm báo tin lũ, quy định tại Phụ lục II và Phụ lục III Quyết định này;

      b) Đặc điểm mưa trên lưu vực;

      c) Khu vực có thể xảy ra lũ;

      d) Cấp báo động lũ có thể xảy ra;

      đ) Thời gian ban hành bản tin tiếp theo.

      2. Tin lũ và Tin lũ khẩn cấp

      a) Tiêu đề Tin lũ và Tin lũ khẩn cấp kèm theo tên sông và tên địa điểm báo tin lũ, quy định tại Phụ lục II và III Quyết định này;

      b) Thực trạng diễn biến của lũ trong 24 giờ qua và số liệu thực đo về mực nước tại thời điểm gần nhất;

      c) Khả năng, diễn biến của lũ trong thời gian dự kiến;

      d) Mực nước lũ dự báo, mực nước dự báo so với mực nước các cấp báo động hoặc với mực nước đỉnh lũ trong các trận lũ đặc biệt lớn, lũ lịch sử;

      đ) Cấp độ rủi ro thiên tai do lũ theo quy định của Thủ tướng Chính phủ;

      e) Thời gian ban hành bản tin tiếp theo.

      Trên đây là trả lời của Ban biên tập Thư Ký Luật về nội dung tin dự báo, cảnh báo lũ, được quy định tại Quyết định 46/2014/QĐ-TTg quy định về dự báo, cảnh báo và truyền tin thiên tai do Thủ tướng Chính phủ ban hành. Bạn vui lòng tham khảo văn bản trên để có thể hiểu rõ hơn.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    • Quyết định 46/2014/QĐ-TTg Tải về
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn