Nộp thuế bảo vệ môi trường bao nhiêu cho mỗi lít dầu?

Ngày hỏi:13/12/2019

Tôi chuyên chạy xe tải sử dụng nhiên liệu là dầu diezel, tôi được biết khi đổ dầu này đồng nghĩa tôi đã chịu luôn thuế bảo vệ môi trường. Mức thuế cho mỗi lít dầu này là bao nhiêu? Nhờ hỗ trợ!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 8 Luật Thuế Bảo vệ môi trường 2010 quy định mức thuế bảo vệ môi trường như sau:

      Số thứ tự

      Hàng hóa

      Đơn vị tính

      Mức thuế

      (đồng/1 đơn vị hàng hóa)

      I

      Xăng, dầu, mỡ nhờn

      1

      Xăng, trừ etanol

      Lít

      1.000-4.000

      2

      Nhiên liệu bay

      Lít

      1.000-3.000

      3

      Dầu diezel

      Lít

      500-2.000

      4

      Dầu hỏa

      Lít

      300-2.000

      5

      Dầu mazut

      Lít

      300-2.000

      6

      Dầu nhờn

      Lít

      300-2.000

      7

      Mỡ nhờn

      Kg

      300-2.000

      Đối với xăng, dầu sản xuất hoặc nhập khẩu để bán, thời điểm tính thuế là thời điểm đầu mối kinh doanh xăng, dầu bán ra.

      => Như vậy, mức thuế đối với dầu diezel là từ 500 đồng đến 2.000 đồng trên mỗi lít dầu. Mức cụ thể sẽ do Ủy ban thường vụ quốc hội ban hành cụ thể vào từng thời kỳ. Theo đó mức thuế cụ thể được quy định tại Nghị quyết 579/2018/UBTVQH14 như sau:

      TT

      Hàng hóa

      Đơn vị tính

      Mức thuế (đồng/đơn vị hàng hóa)

      I

      Xăng, dầu, mỡ nhờn

      1

      Xăng, trừ etanol

      lít

      4.000

      2

      Nhiên liệu bay

      lít

      3.000

      3

      Dầu diesel

      lít

      2.000

      4

      Dầu hỏa

      lít

      1.000

      5

      Dầu mazut

      lít

      2.000

      6

      Dầu nhờn

      lít

      2.000

      7

      Mỡ nhờn

      kg

      2.000

      Kết luận: Mỗi lít dầu người tiêu dùng phải chịu 2.000 đồng tiền thuế bảo vệ môi trường, áp dụng từ ngày 01/01/2019.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn