Phá hoại các di tích lịch sử, văn hóa, danh lam, thắng cảnh có bị phạt tù?

Ngày hỏi:23/09/2013

Phá hoại các di tích lịch sử, văn hóa, danh lam, thắng cảnh có bị truy cứu trách nhiệm hình sự?

    Nội dung này được Công ty Luật Vinabiz tư vấn như sau:

    • Điều 272 Bộ luật hình sự quy định về tội vi phạm các quy định về bảo vệ và sử dụng di tích lịch sử, văn hóa, danh lam, thắng cảnh gây hậu quả nghiêm trọng. Cụ thể:

      1. Người nào vi phạm các quy định về bảo vệ và sử dụng các di tích lịch sử, văn hoá, danh lam, thắng cảnh gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cảnh cáo, phạt tiền từ hai triệu đồng đến hai mươi triệu đồng, cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm.

      2. Phạm tội trong trường hợp gây hậu quả rất nghiêm trọng, đặc biệt nghiêm trọng, thì bị phạt tù từ hai năm đến bảy năm.

      Như vậy, tùy thuộc vào mức độ nghiêm trọng của hành vi phá hoại các di tích lịch sử, văn hóa, danh lam, thắng cảnh mà sẽ bị xem xét truy cứu trách nhiệm hình sự về hành vi ấy.


    Nguồn:

    Theo TinMới
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn