Pháp luật quy định về việc đăng ký tiếp cận nguồn gen như thế nào?

Ngày hỏi:02/07/2017

Pháp luật quy định về việc đăng ký tiếp cận nguồn gen như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Huỳnh Văn Sĩ, hiện tại là sinh viên năm nhất đại học Khoa học tự nhiên. Em sắp học môn học về nguồn gen. Song song với việc học kiến thức chuyên môn, em sẽ được tìm hiểu về pháp luật liên quan đến lĩnh vực nguồn gen, trong quá trình tham khảo tài liệu tìm hiểu về môn học, em gặp khó khăn trong việc tìm hiểu quy định pháp luật liên quan đến lĩnh vực gen – nguồn gen. Cụ thể, xin anh/chị Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp cho em biết pháp luật quy định về việc đăng ký tiếp cận nguồn gen như thế nào? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Em xin chân thành cám ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. 0982***

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Đăng ký tiếp cận nguồn gen quy định tại Điều 9 Nghị định 59/2017/NĐ-CP về quản lý tiếp cận nguồn gen và chia sẻ lợi ích từ việc sử dụng nguồn gen cụ thể như sau:

      1. Tổ chức, cá nhân nộp hồ sơ đăng ký tiếp cận nguồn gen (sau đây gọi là hồ sơ đăng ký) tới cơ quan nhà nước có thẩm quyền theo một trong các cách: Nộp trực tiếp tại trụ sở của cơ quan nhà nước có thẩm quyền; gửi qua đường bưu điện hoặc đăng ký điện tử.

      2. Hồ sơ đăng ký bao gồm:

      a) Đơn đăng ký tiếp cận nguồn gen theo Mẫu số 02 tại Phụ lục ban hành kèm theo Nghị định này;

      b) Văn bản chứng minh tư cách pháp nhân theo quy định pháp luật của quốc gia nơi tổ chức được thành lập; xuất trình bản chính hoặc bản sao có chứng thực một trong các giấy tờ là hộ chiếu, chứng minh nhân dân, thẻ căn cước công dân hoặc giấy tờ khác có dán ảnh và thông tin cá nhân do cơ quan có thẩm quyền cấp, còn giá trị sử dụng (sau đây gọi là giấy tờ tùy thân) để chứng minh về nhân thân của cá nhân đăng ký;

      c) Đối với tổ chức, cá nhân nước ngoài đăng ký tiếp cận nguồn gen phải có văn bản hợp tác với tổ chức khoa học và công nghệ Việt Nam;

      d) Đối với việc đăng ký tiếp cận nguồn gen thuộc chương trình, dự án, đề tài chung có sự tham gia của nhiều tổ chức, cá nhân phải có văn bản ủy quyền cho tổ chức, cá nhân đại diện để thực hiện đăng ký tiếp cận nguồn gen.

      3. Trong thời hạn 10 ngày, kể từ ngày nhận được hồ sơ đăng ký, cơ quan nhà nước có thẩm quyền có trách nhiệm thông báo bằng văn bản cho tổ chức, cá nhân đăng ký về việc xác nhận hoặc từ chối đăng ký tiếp cận nguồn gen, đồng thời nêu rõ lý do từ chối.

      Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về đăng ký tiếp cận nguồn gen. Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Nghị định 59/2017/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn