Phí bảo vệ môi trường được quy định thế nào?

Ngày hỏi:23/09/2021

Xin hỏi: Phí bảo vệ môi trường được quy định thế nào theo văn bản mới nhất vậy ạ? Mong được hỗ trợ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Phí bảo vệ môi trường được quy định thế nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 2 Điều 136 Luật Bảo vệ môi trường 2020 (Có hiệu lực từ 01/01/2022) quy định về chính sách thuế, phí về bảo vệ môi trường, trong đó:

      Phí bảo vệ môi trường được quy định như sau:

      - Phí bảo vệ môi trường áp dụng đối với hoạt động xả thải ra môi trường; khai thác khoáng sản hoặc làm phát sinh tác động xấu đối với môi trường; dịch vụ công thuộc lĩnh vực bảo vệ môi trường theo quy định của pháp luật về phí, lệ phí;

      - Mức phí bảo vệ môi trường được xác định trên cơ sở khối lượng, mức độ độc hại của chất ô nhiễm thải ra môi trường, đặc điểm của môi trường tiếp nhận chất thải; mức độ tác động xấu đến môi trường của hoạt động khai thác khoáng sản; tính chất dịch vụ công thuộc lĩnh vực bảo vệ môi trường;

      - Việc ban hành, tổ chức thực hiện quy định về phí bảo vệ môi trường được thực hiện theo quy định của pháp luật về phí, lệ phí.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn