Quan trắc môi trường bệnh viện đối với chất thải rắn y tế được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:05/04/2018

Quan trắc môi trường bệnh viện đối với chất thải rắn y tế được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập, tôi là Thanh Long hiện đang sống và làm việc tại Đồng Tháp Tôi hiện đang tìm hiểu về việc quan trắc môi trường bệnh viện. Vậy Ban biên tập cho tôi hỏi quan trắc môi trường bệnh viện đối với chất thải rắn y tế được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định cụ thể tại văn bản nào? Mong Ban biên tập giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn và chúc sức khỏe Ban biên tập. 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quan trắc môi trường bệnh viện đối với chất thải rắn y tế được quy định tại Điều 3 Thông tư 31/2013/TT-BYT quy định về quan trắc tác động môi trường từ hoạt động khám, chữa bệnh của bệnh viện do Bộ trưởng Bộ Y tế ban hành, theo đó:

      1. Nội dung quan trắc:

      a) Nguồn phát thải: Tên và số lượng các nguồn phát thải;

      b) Thành phần (thông số quan trắc):

      - Chất thải thông thường;

      - Chất thải y tế nguy hại gồm: Chất thải lây nhiễm, chất thải hóa học nguy hại, chất thải phóng xạ;

      c) Số lượng:

      - Số lượng chất thải rắn y tế phát sinh trung bình một ngày (kg/ngày);

      - Tổng số lượng chất thải rắn y tế phát sinh trong kỳ báo cáo (kg);

      - Tổng số lượng chất thải rắn y tế phát sinh trong kỳ báo cáo theo từng thành phần chất thải quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều này;

      d) Phương pháp thực hiện việc phân loại, thu gom, vận chuyển, lưu giữ, tái chế và xử lý, tiêu hủy chất thải rắn y tế.

      2. Địa điểm quan trắc:

      a) Các khoa, phòng của bệnh viện;

      b) Khu vực lưu giữ tập trung chất thải rắn y tế của khoa, phòng, bệnh viện;

      c) Khu vực xử lý, tiêu hủy chất thải rắn y tế của bệnh viện.

      Trên đây là tư vấn về quan trắc môi trường bệnh viện đối với chất thải rắn y tế. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo Thông tư 31/2013/TT-BYT. Mong rằng những tư vấn của chúng tôi sẽ giúp giải đáp được những vướng mắc của bạn.

      Chào thân ái và chúc sức khỏe!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn