Quy định chung về quản lý nước thải

Ngày hỏi:12/10/2016

Việc quản lý nước thải được quy định như thế nào? Xin chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Thời gian gần đây tôi thấy báo đài thường xuyên đưa tin về các công ty, tổ chức xả thải nước ô nhiễm ra sông, hồ,... Vậy ban biên tập cho tôi hỏi việc quản lý nước thải được pháp luật quy định chung như thế nào? Văn bản nào quy định điều đó? Tôi xin chân thành cám ơn tư vấn của Ban biên tập!

Thái An _ 098987****

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Quy định chung về quản lý nước thải được quy định tại Điều 99 Luật bảo vệ môi trường 2014 như sau:

      - Nước thải phải được thu gom, xử lý bảo đảm quy chuẩn kỹ.

      - Nước thải có yếu tố nguy hại vượt ngưỡng quy định phải được quản lý theo quy định về chất thải nguy hại.

      Ngoài ra, nguyên tắc chung về quản lý nước thải được hướng dẫn bởi Điều 36 Nghị định 38/2015/NĐ-CP

      "Điều 36. Nguyên tắc chung về quản lý nước thải

      1. Nước thải phải được quản lý thông qua các hoạt động giảm thiểu, tái sử dụng, thu gom, xử lý đạt quy chuẩn kỹ thuật môi trường.

      2. Việc xả nước thải phải được quản lý kết hợp cả theo địa giới hành chính và theo lưu vực.

      3. Tổ chức, cá nhân phát sinh nước thải phải nộp phí, giá dịch vụ xử lý nước thải theo quy định của pháp luật.

      4. Khuyến khích các hoạt động nhằm giảm thiểu, tái sử dụng nước thải."

      Trên đây là quy định chung về quản lý nước thải. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Luật bảo vệ môi trường 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn