Quy định về kiểm tra yêu cầu vệ sinh thú y đối với phương tiện vận chuyển động vật

Ngày hỏi:30/05/2017

Việc kiểm tra yêu cầu vệ sinh thú y đối với phương tiện vận chuyển động vật được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên là: Hoài Nam, hiện đang là nhân viên văn phòng tại TP. HCM. Tôi có vấn đề thắc mắc cần được Ban biên tập giải đáp. Cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định về kiểm tra yêu cầu vệ sinh thú y đối với phương tiện vận chuyển động vật như thế nào? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn! Email: hoai.nam***@gmail.com 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc kiểm tra yêu cầu vệ sinh thú y đối với phương tiện vận chuyển động vật được quy định tại Khoản 3 Điều 39 Thông tư 09/2016/TT-BNNPTNT quy định về kiểm soát giết mổ và kiểm tra vệ sinh thú y do Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành như sau:

      a) Nội dung kiểm tra: Kiểm tra việc khử trùng, tiêu độc và việc đáp ứng yêu cầu tại Quy chuẩn kỹ thuật QCVN 01 - 100: 2012/BNNPTNT Yêu cầu chung về vệ sinh thú y trang thiết bị, dụng cụ, phương tiện vận chuyển động vật, sản phẩm động vật tươi sống và sơ chế;

      b) Phương pháp kiểm tra: Kiểm tra cảm quan, lấy mẫu (nếu cần).

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về kiểm tra yêu cầu vệ sinh thú y đối với phương tiện vận chuyển động vật. Bạn nên tham khảo chi tiết Thông tư 09/2016/TT-BNNPTNT quy định về kiểm soát giết mổ và kiểm tra vệ sinh thú y do Bộ trưởng Bộ Nông nghiệp và Phát triển nông thôn ban hành để nắm rõ quy định này.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Quy định
    Kiểm tra
    Vệ sinh thú y
    Phương tiện vận chuyển
    Động vật
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn