Quy định về nhận ca trực vận hành hệ thống điện

Ngày hỏi:22/06/2017

Nhận ca trực vận hành hệ thống điện được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi là Thái An hiện đang sống và làm việc tại Quảng Ninh. Tôi có người quen làm việc trong hệ nhà máy điện. Tôi muốn tìm hiểu đôi chút về công việc đó. Vì thế Ban biên tập cho tôi hỏi nhận ca trực vận hành hệ thống điện được quy định như thế nào? Vấn đề này được quy định tại văn bản nào? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Chân thành cảm ơn.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Nhận ca trực vận hành hệ thống điện được quy định tại Khoản 1 Điều 58 Thông tư 40/2014/TT-BCT Quy định quy trình điều độ hệ thống điện quốc gia, theo đó:

      Quy định về nhận ca

      a) Nhân viên vận hành phải có mặt trước giờ giao nhận ca ít nhất 15 phút để tìm hiểu những sự việc xảy ra từ ca hiện tại và ca gần nhất của ca hiện tại để nắm được rõ tình trạng vận hành của trạm điện, nhà máy điện, hệ thống điện thuộc quyền điều khiển;

      b) Trước khi nhận ca nhân viên vận hành phải hiểu và thực hiện các nội dung sau:

      - Phương thức vận hành trong ngày;

      - Sơ đồ kết dây thực tế, lưu ý những thay đổi so với kết dây cơ bản và tình trạng thiết bị;

      - Nội dung ghi chép trong sổ nhật ký vận hành và sổ giao nhận ca;

      - Các thao tác đưa thiết bị ra khỏi vận hành và đưa vào vận hành, đưa vào dự phòng theo kế hoạch sẽ được thực hiện trong ca;

      - Nội dung điều lệnh mới trong sổ điều lệnh và sổ ghi các bức điện gửi từ cấp trên và các đơn vị;

      - Nghe người giao ca truyền đạt trực tiếp những điều cụ thể về chế độ vận hành, những lệnh của lãnh đạo cấp trên mà ca vận hành phải thực hiện và những điều đặc biệt chú ý hoặc giải đáp những vấn đề chưa rõ;

      - Kiểm tra hoạt động của hệ thống điều khiển, thiết bị phụ trợ và thông tin liên lạc;

      - Kiểm tra trật tự vệ sinh nơi làm việc, thiết bị và dụng cụ dùng trong ca trực;

      - Tình hình nhân sự trong ca trực và các nội dung cụ thể khác theo quy định riêng của từng đơn vị;

      - Ký tên vào sổ giao nhận ca.

      Ngoài ra liên quan tới vấn đề này Ban biên tập Thư Ký Luật gửi đến bạn những thông tin sau:

      Trong hoạt động cung ứng điện của ngành điện lực, có sự đóng góp rất thầm lặng của những Điều độ viên. Khi nói đến công việc của Điều độ viên ngành điện người ta thường nghĩ đơn thuần công việc của họ có phần giống các nghề điều độ khác, như điều khiển không lưu của ngành hàng không, điều độ tàu của ngành đường sắt, cảnh sát giao thông phân luồng giao thông... Song thực chất công việc của họ có tính đặc thù riêng và không hề đơn giản. Công việc hàng ngày của các điều độ viên điện lực chịu rất nhiều khó khăn, áp lực và cả những nguy hiểm. Bởi lẽ, chỉ cần một sơ suất nhỏ của các điều độ viên khi tác nghiệp thì không chỉ đơn thuần là mất an toàn mà kéo theo đó là những thiệt hại to lớn về vật chất lẫn tinh thần, ảnh hưởng trực tiếp đến cả nền kinh tế.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về quy định về nhận ca trực vận hành hệ thống điện. Để biết thêm thông tin chi tiết bạn nên tham khảo tại Thông tư 40/2014/TT-BCT.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn