Quy định về nội dung tin dự báo, cảnh báo nước dâng do áp thấp nhiệt đới, bão

Ngày hỏi:16/03/2020

Chào chuyên viên. Hiện tôi đang làm việc cho một Trung tâm về dự báo thiên tai. Tôi có vấn đề đang thắc mắc mong chuyên viên giải đáp giúp tôi: Nội dung của bản tin dự báo, cảnh báo nước dâng do áp thấp nhiệt đới, bão có nội dung được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi. Xin cảm ơn

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 11 Quyết định 03/2020/QĐ-TTg có quy định về nội dung bản tin dự báo, cảnh báo nước dâng do áp thấp nhiệt đới, bão, cụ thể như sau:

      + Tiêu đề Tin dự báo, cảnh báo nước dâng do bão, áp thấp nhiệt đới kèm theo tên khu vực bị ảnh hưởng;

      + Thông tin về nước dâng tại khu vực bão ảnh hưởng trong 24 giờ qua (nếu có);

      + Dự báo độ cao và thời điểm xuất hiện nước dâng lớn nhất, mực nước tổng cộng lớn nhất, phân bố nước dâng lớn nhất quanh khu vực bão ảnh hưởng và nhận định về nguy cơ ngập lụt ven bờ do nước dâng kết hợp với thủy triều;

      + Thời gian ban hành bản tin và thời gian ban hành bản tin tiếp theo;

      + Cảnh báo cấp độ rủi ro thiên tai do nước dâng theo quy định của Thủ tướng Chính phủ;

      + Tên và chữ ký của người chịu trách nhiệm ban hành bản tin.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn