Quy định về tần suất và thời gian ban hành tin dự báo, cảnh báo xâm nhập mặn

Ngày hỏi:17/03/2020

Tôi rất quan tâm về vấn đề liên quan đến các dự báo về thiên tai. Tôi có thắc mắc: Tần suất và thời gian ban hành tin dự báo, cảnh báo xâm nhập mặn được quy định như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi.

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 3 Điều 18 Quyết định 03/2020/QĐ-TTg có quy định về tần suất và thời gian ban hành tin dự báo, cảnh báo xâm nhập mặn, cụ thể như sau:

      - Tin cảnh báo xâm nhập mặn được ban hành khi phát hiện có khả năng xảy ra hiện tượng xâm nhập mặn trong khu vực cảnh báo.

      - Tin dự báo xâm nhập mặn đầu tiên được ban hành khi xuất hiện hiện tượng xâm nhập mặn trong khu vực dự báo.

      Các tin dự báo xâm nhập mặn tiếp theo được ban hành 10 ngày 01 bản tin sau khi ban hành bản tin đầu tiên vào các ngày 10, 20 và ngày cuối tháng; trong trường hợp xâm nhập mặn diễn biến phức tạp, cần bổ sung một số bản tin xen kẽ giữa các bản tin chính.

      Ban biên tập phản hồi.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn