Quy định về thiết bị thông tin phục vụ hoạt động chỉ đạo, chỉ huy phòng, chống thiên tai mới nhất

Ngày hỏi:03/12/2018

Xin chào và chúc sức khỏe tất cả các bạn. Các bạn có thể cung cấp giúp tôi các loại trang thiết bị thông tin được sử dụng để phục vụ hoạt động chỉ đạo, chỉ huy phòng, chống thiên tai theo quy định mới nhất hiện nay sẽ bao gồm các loại trang thiết bị nào hay không?

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Theo quy định tại Khoản 2 Điều 5 Nghị định 160/2018/NĐ-CP hướng dẫn Luật phòng, chống thiên tai (Có hiệu lực thi hành từ 01/01/2019) thì mạng thông tin chuyên dùng phục vụ hoạt động chỉ đạo, chỉ huy phòng chống thiên tai, bao gồm:

    - Đường dây nóng phục vụ trực tiếp công tác chỉ đạo, chỉ huy phòng, chống thiên tai;

    - Mạng viễn thông dùng riêng phục vụ cơ quan Đảng, Nhà nước, quốc phòng, an ninh;

    - Mạng bưu chính phục vụ cơ quan Đảng, Nhà nước, quốc phòng, an ninh;

    - Mạng viễn thông dùng riêng, mạng bưu chính của cơ quan, tổ chức, doanh nghiệp khác;

    - Mạng thông tin cảnh báo sóng thần, kết hợp cảnh báo thiên tai khác;

    - Mạng lưới thông tin cảnh báo từ hệ thống quan trắc chuyên dùng.

    Căn cứ yêu cầu, nhiệm vụ phòng chống thiên tai, các bộ, cơ quan ngang bộ, cơ quan trực thuộc Chính phủ và Ủy ban nhân dân các cấp lập kế hoạch xây dựng và mua sắm trang thiết bị thông tin; trình cấp có thẩm quyền phê duyệt; tổ chức xây dựng, mua sắm, quản lý và sử dụng theo quy định của pháp luật.

    Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn