Quy định về trách nhiệm của Các cơ quan báo chí trong dự báo, cảnh báo và truyền tin thiên tai

Ngày hỏi:18/03/2020

Trong dự báo, cảnh báo và truyền tin thiên tai thì các cơ quan báo chí có trách nhiệm gì trong việc này hay không? Chuyên viên giải đáp giúp tôi. (hunganh***@gmail.com)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo quy định tại Khoản 4 Điều 35 Quyết định 03/2020/QĐ-TTg có quy định về trách nhiệm của các cơ quan báo chí trong dự báo, cảnh báo và truyền tin thiên tai, như sau:

      Đưa tin đầy đủ, chính xác nội dung các bản tin quy định tại Điều 9, Điều 10, Điều 11, Điều 14, Điều 17, Điều 20, Điều 23 và Điều 25 Quyết định này. Trong các bản tin chuyên đề, bình luận được biên tập lại một phần bản tin về thiên tai, nhưng không được làm sai lệch nội dung của bản tin.

      Ban biên tập phản hồi thông tin.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Phòng chống thiên tai
    Thiên tai
    Ứng phó thiên tai
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn