Quyền điều khiển của Cấp độ quốc gia hệ thống điện quốc gia

Ngày hỏi:26/11/2019

Cho hỏi căn cứ vào quy định mới thì quyền điều khiển của cấp độ quốc gia của hệ thống điện quốc gia được quy định trong những trường hợp nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Điều 11 Thông tư 40/2014/TT-BCT và Khoản 2 Điều 2 Thông tư 31/2019/TT-BCT (Có hiệu lực ngày 03/01/2020) quy định quyền điều khiển của cấp độ quốc gia của hệ thống điện quốc gia được thực hiện trong các trường hợp sau:

      - Tần số hệ thống điện quốc gia.

      - Điện áp trên lưới điện 500 kV, thanh cái 220kV thuộc trạm biến áp 500 kV

      - Tổ máy phát của nhà máy điện lớn, trừ nhà máy điện lớn quy định tại Khoản 5, Khoản 6 Điều 14 Thông tư này.

      - Lưới điện 500 kV (bao gồm cả thiết bị bù, thiết bị đóng cắt phía 220 kV, 35 kV hoặc 22 kV của máy biến áp 500 kV).

      - Phụ tải hệ thống điện quốc gia.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Hệ thống điện quốc gia
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn