Quyết định tạm đình chỉ hoạt động cơ sở không bảo đảm an toàn về PCCC phải bằng văn bản?

Ngày hỏi:30/11/2020

Quyết định tạm đình chỉ hoạt động cơ sở không bảo đảm an toàn về PCCC phải bằng văn bản? Trích dẫn quy định mới.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 5 Điều 17 Nghị định 136/2020/NĐ-CP (Có hiệu lực từ 10/01/2021) thì:

      Quyết định tạm đình chỉ, đình chỉ hoạt động được thể hiện bằng văn bản; có thể ra quyết định tạm đình chỉ bằng lời nói đối với trường hợp quy định tại điểm a khoản 1 Điều này nhưng sau đó phải thể hiện quyết định bằng văn bản.

      Như vậy, quyết định tạm đình chỉ, đình chỉ hoạt động cơ sở không bảo đảm an toàn về PCCC cuối cùng vẫn được thể hiện bằng văn bản, vì trường hợp được thể hiện bằng lời nói thì sau đó cũng phải thể hiện quyết định bằng văn bản.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn