Sân bay có thuộc công trình phải quan trắc khí tượng thủy văn không?

Ngày hỏi:10/10/2020

Theo quy định pháp luật hiện hành, đối với sân bay dân dụng thì có thuộc công trình phải quan trắc khí tượng thủy văn hay không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sân bay có thuộc công trình phải quan trắc khí tượng thủy văn không?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 1 Điều 1 Nghị định 48/2020/NĐ-CP quy định như sau:

      - Công trình phải quan trắc khí tượng thủy văn quy định tại khoản 3 Điều 13 của Luật khí tượng thủy văn gồm:

      + Sân bay dân dụng;

      + Đập, hồ chứa nước thuộc loại quan trọng đặc biệt, loại lớn, loại vừa theo quy định của Chính phủ về quản lý an toàn đập, hồ chứa nước và hồ chứa thuộc phạm vi điều chỉnh của quy trình vận hành liên hồ chứa trên các lưu vực sông (sau đây gọi tắt là đập, hồ chứa);

      + Bến cảng thuộc cảng biển loại I và loại II theo danh mục cảng biển, bến cảng thuộc cảng biển Việt Nam do Bộ Giao thông vận tải công bố.

      Như vậy thì sân bay dân dụng thuộc công trình phải quan trắc khí tượng thủy văn theo quy định pháp luật.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn