Sóng biển lớn thì thực hiện quan trắc độ muối thế nào?

Ngày hỏi:20/09/2020

Tôi được biết sắp tới có quy định mới về kỹ thuật phương pháp quan trắc hải văn. Vậy cho tôi hỏi, sóng biển lớn thì thực hiện quan trắc độ muối như thế nào?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 2 Điều 19 Thông tư 08/2020/TT-BTNMT (Có hiệu lực từ 26/10/2020) quy định về phương pháp quan trắc độ muối như sau:

      Khi sóng biển lớn: dùng dụng cụ lấy nước tại độ sâu nhỏ hơn 0,5 m; thả đầu đo vào dụng cụ lấy mẫu và lắc nhẹ, thời gian tối thiểu 3 phút; nhấn phím bật chế độ đo độ muối, khi giá trị trên máy ổn định ghi vào sổ quan trắc (phải che nắng, mưa cho mẫu để tránh thay đổi giá trị thực của số liệu).

      Trên đây là nội dung về phương pháp quan trắc độ muối khi sóng biển lớn theo quy định mới nhất.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn