Sử dụng công cụ hoặc phương tiện săn bắt bị cấm được định nghĩa như thế nào?

Ngày hỏi:13/11/2018

Mọi người cho tôi hỏi: Sử dụng công cụ hoặc phương tiện săn bắt bị cấm được định nghĩa như thế nào? Có văn bản pháp luật nào nói đến vấn đề này không? Mong sớm nhận được sự giải đáp từ mọi người. Xin chân thành cảm ơn!

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sử dụng công cụ hoặc phương tiện săn bắt bị cấm được định nghĩa tại Khoản 3 Điều 3 Nghị quyết 05/2018/NQ-HĐTP hướng dẫn áp dụng Điều 234 về tội vi phạm quy định về bảo vệ động vật hoang dã và Điều 244 về tội vi phạm quy định về bảo vệ động vật nguy cấp, quý, hiếm của Bộ luật Hình sự do Hội đồng Thẩm phán Tòa án nhân dân tối cao ban hành với nội dung như sau:

      Sử dụng công cụ hoặc phương tiện săn bắt bị cấm là sử dụng các loại vũ khí, tên tẩm thuốc độc, chất nổ, chất độc, đào hầm, hố, cắm chông, bẫy kiềng lớn, bẫy cắm chông, bẫy gài lao, bẫy điện, bẫy sập, khúc gỗ lớn, răng sắt lớn hoặc các công cụ, phương tiện nguy hiểm khác mà cơ quan có thẩm quyền quy định không được phép sử dụng để săn bắt.

      Trên đây là nội dung trả lời về định nghĩa sử dụng công cụ hoặc phương tiện săn bắt bị cấm. Bạn có thể tìm hiểu thêm thông tin về vấn đề này tại Nghị quyết 05/2018/NQ-HĐTP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn