Sử dụng hóa chất có phải lập phiếu an toàn hóa chất không?

Ngày hỏi:09/09/2020

Công ty của tôi đang sử dụng một số sản phẩm hóa chất tiêu dùng như: xà phòng, bột giặt, nước rửa chén, nước Javen thì công ty có phải lập phiếu an toàn hóa chất cho những sản phẩm này hay không?

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sử dụng hóa chất có phải lập phiếu an toàn hóa chất không?
      (ảnh minh họa)
    • Khoản 1, Khoản 2 Điều 29 Luật Hóa chất 2007 quy định về phiếu an toàn hóa chất như sau:

      - Hoá chất nguy hiểm bao gồm chất nguy hiểm, hỗn hợp chất có hàm lượng chất nguy hiểm trên mức quy định. Hoá chất nguy hiểm phải được lập phiếu an toàn hóa chất.

      - Tổ chức, cá nhân sản xuất, nhập khẩu hóa chất nguy hiểm trước khi đưa vào sử dụng, lưu thông trên thị trường phải lập phiếu an toàn hóa chất.

      Theo quy định này thì việc lập phiếu an toàn hóa chất áp dụng đối với hóa chất nguy hiểm. Trách nhiệm lập phiếu an toàn hóa chất thuộc về tổ chức, cá nhân có hoạt động sản xuất, nhập khẩu hóa chất nguy hiểm.

      Theo thông tin cung cấp, đơn vị bạn sử dụng sản phẩm hóa chất, không phải là đơn vị sản xuất, nhập khẩu hóa chất nguy hiểm nên không có trách nhiệm lập phiếu an toàn hóa chất.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn