Sử dụng nước lợ, nước mặn cho nuôi trồng thủy sản ở ngoài vùng quy hoạch nuôi trồng thủy sản bị xử phạt thế nào?

Ngày hỏi:20/05/2017

Sử dụng nước lợ, nước mặn cho nuôi trồng thủy sản ở ngoài vùng quy hoạch nuôi trồng thủy sản bị xử phạt thế nào? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi có vấn đề thắc mắc cần Ban biên tập tư vấn. Tôi tên là Thanh Tâm, hiện đang là nhân viên kế toán công ty Y TP. HCM, cho tôi hỏi, pháp luật hiện hành quy định về xử phạt hành vi sử dụng nước lợ, nước mặn cho nuôi trồng thủy sản ở ngoài vùng quy hoạch nuôi trồng thủy sản như thế nào? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật. Chân thành cảm ơn! Email: thanhtam92***@gmail.com

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Sử dụng nước lợ, nước mặn cho nuôi trồng thủy sản ở ngoài vùng quy hoạch nuôi trồng thủy sản bị xử phạt theo Khoản 1 Điều 26 Nghị định 33/2017/NĐ-CP quy định về xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực tài nguyên nước và khoáng sản như sau:

    Phạt tiền từ 6.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với hành vi khai thác, sử dụng nước lợ, nước mặn cho sản xuất, cho nuôi trồng thủy sản ở ngoài vùng quy hoạch nuôi trồng thủy sản gây xâm nhập mặn nguồn nước.

    Biện pháp khắc phục hậu quả: Buộc thực hiện các biện pháp khắc phục tình trạng ô nhiễm, suy thoái, cạn kiệt nguồn nước đối với các hành vi vi phạm quy định tại Điều này trong trường hợp hành vi vi phạm gây ô nhiễm, suy giảm chất lượng và số lượng nguồn nước.

    Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về xử phạt hành vi sử dụng nước lợ, nước mặn cho nuôi trồng thủy sản ở ngoài vùng quy hoạch nuôi trồng thủy sản. Bạn nên tham khảo chi tiết Nghị định 33/2017/NĐ-CP để nắm rõ quy định này.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc
ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn