Sử dụng nước thải, nước bẩn đưa vào lỗ khoan giếng sẽ bị phạt bao nhiêu?

Ngày hỏi:14/05/2020

Tôi đang hoạt động trong lĩnh vực khoan giếng nước, tôi có thắc mắc là trường hợp cá nhân tổ chức khoan giếng có hành vi sử dụng nước thải, nước bẩn đưa vào lỗ khoan giếng thì sẽ bị phạt bao nhiêu?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sử dụng nước thải, nước bẩn đưa vào lỗ khoan giếng sẽ bị phạt bao nhiêu?
      (ảnh minh họa)
    • Căn cứ Khoản 4 Điều 11 Nghị định 36/2020/NĐ-CP quy định xử phạt đối với cá nhân có hành vi vi phạm quy định về hành nghề khoan nước dưới đất như sau:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 30.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau:

      - Thi công giếng khoan không theo đúng quy trình, thiết kế kỹ thuật đã được phê duyệt;

      - Thi công trám lấp giếng khoan không đúng kỹ thuật theo quy định;

      - Sử dụng nước thải, nước bẩn, nước có chứa dầu mỡ, hóa chất độc hại, phụ gia chứa hóa chất gây ô nhiễm làm dung dịch khoan hoặc pha trộn dung dịch khoan và đưa vào lỗ khoan;

      - Thi công trám lấp giếng khoan khai thác nước dưới đất có đường kính ống chồng hoặc ống vách lớn hơn 60 mm hoặc chiều sâu từ 30 m trở lên không có giấy phép hành nghề khoan;

      - Thực hiện hành nghề không đúng quy mô đã quy định trong giấy phép hành nghề khoan nước dưới đất;

      - Thi công khoan thăm dò, khoan khai thác nước dưới đất cho tổ chức, cá nhân không có giấy phép thăm dò, khai thác, sử dụng nước dưới đất theo quy định.

      => Như vậy, cá nhân có hành vi sử dụng nước thải, nước bẩn đưa vào lỗ khoan giếng sẽ bị phạt tiền từ 20 - 30 triệu đồng.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ!

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn