Sử dụng thiết bị X-quang chẩn đoán trong y tế là gì?

Ngày hỏi:31/05/2017

Sử dụng thiết bị X-quang chẩn đoán trong y tế là gì? Chào các anh/chị trong Ban biên tập Thư Ký Luật. Em tên là Minh, em đang là sinh viên trường Đại học quốc tế TPHCM, khoa kỹ thuật y sinh. Em đang hoàn thành báo cáo tốt nghiệp của mình và có thắc mắc muốn nhờ Ban tư vấn giải đáp giúp em. Sử dụng thiết bị X-quang chẩn đoán trong y tế là gì? Văn bản nào quy định vấn đề này? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập. Em xin chân thành cảm ơn Ban biên tập Thư Ký Luật. (0126***)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Sử dụng thiết bị X-quang chẩn đoán trong y tế được định nghĩa tại Khoản 4 Điều 3 Thông tư 08/2010/TT-BKHCN hướng dẫn về việc khai báo, cấp giấy phép tiến hành công việc bức xạ và cấp chứng chỉ nhân viên bức xạ do Bộ Khoa học và Công nghệ ban hành như sau:

      Sử dụng thiết bị X-quang chẩn đoán trong y tế là việc sử dụng thiết bị phát tia X trong chẩn đoán y tế, bao gồm thiết bị soi, chụp X-quang tổng hợp, thiết bị X-quang tăng sáng truyền hình, thiết bị X-quang chụp răng, thiết bị X-quang chụp vú, thiết bị X-quang di động, thiết bị chụp cắt lớp vi tính CT scanner, thiết bị X-quang đo mật độ xương, thiết bị X-quang chụp can thiệp và chụp mạch, thiết bị X-quang thú y.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về khái niệm sử dụng thiết bị X-quang chẩn đoán trong y tế. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Thông tư 08/2010/TT-BKHCN.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn