Tần suất và thời gian ban hành tin dự báo, cảnh báo hạn hán

Ngày hỏi:17/03/2020

Hiện đang nghiên cứu về đề tài liên quan đến các bản tin dự báo về thiên tai. Tôi có thắc mắc: Tin dự báo, cảnh báo hạn hán được ban hành phải đảm bảo tần suất và thời gian như thế nào? Mong sớm nhận được phản hồi.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tại Khoản 2 Điều 18 Quyết định 03/2020/QĐ-TTg có quy định về tần suất và thời gian ban hành tin dự báo, cảnh báo hạn hán, cụ thể như sau:

      - Tin dự báo, cảnh báo hạn hán đầu tiên được ban hành khi phát hiện nguy cơ có khả năng xuất hiện hạn hán trong khu vực cảnh báo, dự báo;

      - Tin dự báo, cảnh báo hạn hán tiếp theo được ban hành 10 ngày 01 bản tin sau khi ban hành bản tin đầu tiên vào các ngày 10, 20 và ngày cuối tháng; trong trường hợp hạn hán diễn biến phức tạp, cần bổ sung một số bản tin xen kẽ giữa các bản tin chính.

      Ban biên tập phản hồi.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn