Tàu thuyền có tổng dung tích từ 500 GT đến dưới 3.000 GT không có giấy phép rời cảng cuối cùng bị xử phạt như thế nào?

Ngày hỏi:28/11/2016

Tàu thuyền có tổng dung tích từ 500 GT đến dưới 3.000 GT không có giấy phép rời cảng cuối cùng bị xử phạt như thế nào? Chào Ban biên tập Thư Ký Luật, tôi tên Thiên Ân, tôi hiện đang sống tại Hà Nội. Tôi hiện đang nghiên cứu các quy định của pháp luạt đối với hoạt động của tàu thuyền ngoài vùng biển đảo Việt Nam. Cho tôi hỏi, hành vi không có giấy phép rời cảng cuối cùng của tàu thuyền có tổng dung tích vào khoảng 2.500 GT bị xử phạt như thế nào? Mong nhận được sự tư vấn từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Xin cám ơn. (Thiên Ân_098**)

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Mức xử phạt đối với hành vi không có giấy phép rời cảng cuối cùng của tàu thuyền có tổng dung tích từ 500 GT đến dưới 3.000 GT được quy định tại điểm b Khoản 2 Điều 16 Nghị định 162/2013/NĐ-CP quy định xử phạt vi phạm hành chính trên vùng biển, đảo và thềm lục địa của Việt Nam, cụ thể:

      Phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với tàu thuyền có tổng dung tích từ 500 GT đến dưới 3.000 GT khi không có giấy phép rời cảng cuối cùng.

      Trên đây là tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về mức xử phạt đối với hành vi không có giấy phép rời cảng cuối cùng của tàu thuyền có tổng dung tích từ 500 GT đến dưới 3.000 GT. Nếu muốn tìm hiểu rõ hơn, bạn có thể tham khảo quy định tại Nghị định 162/2013/NĐ-CP.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn