Tem kiểm định xe ô tô 7 chỗ hết hiệu lực khi nào?

Ngày hỏi:25/09/2020

Cho em hỏi, em chạy xe ô tô 7 chỗ vừa rồi bị tai nạn dẫn tới hư hỏng nhiều. Vậy tem kiểm định xe em có bị hết hiệu lực không ạ?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tem kiểm định xe ô tô 7 chỗ hết hiệu lực khi nào?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 6 Điều 9 Thông tư 70/2015/TT-BGTVT quy định về giấy chứng nhận kiểm định và Tem kiểm định hết hiệu lực khi:

      - Xe cơ giới đã được cấp Giấy chứng nhận kiểm định và Tem kiểm định mới;

      - Đã có khai báo mất của chủ xe;

      - Đã có thông báo thu hồi của các Đơn vị đăng kiểm;

      - Xe cơ giới bị tai nạn đến mức không đảm bảo an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường theo quy định;

      - Thông số kỹ thuật thực tế của xe không phù hợp với thông số kỹ thuật trên Giấy chứng nhận kiểm định.

      Như vậy, trường hợp của xe của bạn bị tai nạn giao thông đến mức không đảm bảo an toàn kỹ thuật và bảo vệ môi trường theo quy định thì giấy chứng nhận kiểm định và tem kiểm định mới hết hiệu lực.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn