Tết Dương lịch 2020 có được bắn pháo hoa không?

Ngày hỏi:25/12/2019

Mình có thắc mắc nhỏ liên quan đến vấn đề bắn pháo hoa. Cho mình hỏi: Tết Dương lịch 2020 có thuộc trường hợp được bắn pháo hoa theo Luật?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Tết Dương lịch 2020 có được bắn pháo hoa không?
      (ảnh minh họa)
    • Điều 7 Nghị định 36/2009/NĐ-CP quy định:

      Việc tổ chức bắn pháo hoa được tiến hành trong các trường hợp sau:

      1. Tết Nguyên đán

      a. Bắn pháo hoa tầm cao và tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút ở Thủ đô Hà Nội, thành phố Hồ Chí Minh, thành phố Hải Phòng, thành phố Đà Nẵng, thành phố Cần Thơ và tỉnh Thừa Thiên Huế;

      b. Bắn pháo hoa tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút ở các tỉnh còn lại;

      c. Thời điểm bắn pháo hoa vào lúc giao thừa.

      2. Giỗ Tổ Hùng Vương (ngày 10 tháng 3 âm lịch hàng năm)

      a. Bắn pháo hoa tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút, tại Đền Hùng;

      b. Thời điểm bắn pháo hoa vào hồi 21 giờ ngày 09 tháng 3 âm lịch.

      3. Kỷ niệm ngày Quốc khánh, ngày Chiến thắng Điện Biên Phủ, ngày Chiến thắng Giải phóng hoàn toàn miền Nam

      a. Ngày Quốc khánh (ngày 02 tháng 9)

      - Bắn pháo hoa tầm cao và tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút tại Thủ đô Hà Nội, thành phố Hồ Chí Minh, thành phố Hải Phòng, thành phố Đà Nẵng, thành phố Cần Thơ và tỉnh Thừa Thiên Huế;

      - Bắn pháo hoa tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút tại các tỉnh còn lại;

      - Thời điểm bắn pháo hoa vào hồi 21 giờ ngày 02 tháng 9.

      b. Ngày Chiến thắng Điện Biên Phủ (ngày 07 tháng 5)

      - Bắn pháo hoa tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút tại thành phố Điện Biên Phủ, tỉnh Điện Biên;

      - Thời điểm bắn pháo hoa vào hồi 21 giờ ngày 07 tháng 5.

      c. Ngày Chiến thắng Giải phóng hoàn toàn miền Nam, thống nhất đất nước (ngày 30 tháng 4).

      - Bắn pháo hoa tầm cao và tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút tại Thủ đô Hà Nội và thành phố Hồ Chí Minh.

      - Thời điểm bắn pháo hoa vào hồi 21 giờ ngày 30 tháng 4.

      4. Nhân dịp kỷ niệm ngày giải phóng, thành lập các tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương

      a. Bắn pháo hoa tầm cao và tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút tại Thủ đô Hà Nội, thành phố Hồ Chí Minh, thành phố Hải Phòng, thành phố Đà Nẵng, thành phố Cần Thơ và tỉnh Thừa Thiên Huế;

      b. Bắn pháo hoa tầm thấp, thời lượng không quá 15 phút tại các tỉnh còn lại;

      c. Thời điểm bắn pháo hoa vào hồi 21 giờ ngày giải phóng địa phương.

      5. Ngày hội văn hóa, du lịch, thể thao mang tính quốc gia, quốc tế.

      6. Trường hợp khác do Thủ tướng Chính phủ quyết định.

      Như vậy, theo quy định trên thì Tết dương lịch không thuộc trường hợp bắn pháo hoa nhân dịp lễ. Do đó, dịp Tết dương lịch này việc tổ chức bắn pháo hoa hay không là tùy từng địa phương quyết định.

      Ví dụ: Thông tin từ UBND TP.HCM cho biết, thành phố sẽ tổ chức bắn pháo hoa tầm cao ở 2 điểm là khu vực đầu đường hầm vượt sông Sài Gòn (quận 2) và tòa nhà Landmark 81 (khu vực Công viên Central park, phường 22, quận Bình Thạnh); 1 điểm tầm thấp tại Công viên Văn hóa Đầm Sen (quận 11). Thời gian bắn pháo hoa là từ 0 giờ đến 0 giờ 15 phút ngày 1/1/2020.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn