Thẩm quyền phê duyệt Kế hoạch phòng ngừa, ứng phó sự cố hóa chất?

Ngày hỏi:10/05/2017

Thẩm quyền phê duyệt Kế hoạch phòng ngừa, ứng phó sự cố hóa chất? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật, theo thông tin tôi biết được, cơ sở sản xuất hóa chất phải xây dựng kế hoạch hoặc biện pháp phòng ngừa, ứng phó sự cố hóa chất và được cơ quan Nhà nước phê duyệt. Vậy cụ thể cơ quan Nhà nước nào được quyền phê duyệt Kế hoạch phòng ngừa, ứng phó sự cố hóa chất? Văn bản nào quy định điều này? Mong Ban biên tập Thư Ký Luật giải đáp giúp tôi. Xin cảm ơn! Tuấn Ngọc – Đồng Nai. 

Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

  • Thẩm quyền phê duyệt Kế hoạch phòng ngừa, ứng phó sự cố hóa chất được quy định tại Điều 41 Luật Hóa chất 2007, được hướng dẫn bởi Khoản 1 Điều 34 Thông tư 28/2010/TT-BCT như sau:

    Bộ quản lý ngành, lĩnh vực chủ trì, phối hợp với cơ quan quản lý nhà nước về phòng cháy, chữa cháy, Bộ Công thương và cơ quan quản lý nhà nước có liên quan tổ chức thẩm định, phê duyệt Kế hoạch phòng ngừa, ứng phó sự cố hóa chất.

    Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về Thẩm quyền phê duyệt Kế hoạch phòng ngừa, ứng phó sự cố hóa chất Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Luật Hóa chất 2007.

    Trân trọng!


Nguồn:

THƯ KÝ LUẬT
Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
Ý kiến bạn đọc

Có thể bạn quan tâm:




ĐANG PHÂN TÍCH CĂN CỨ PHÁP LÝ
  • đang phân tích....
THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn