Thiết bị kiểm định chai chứa LPG không được kiểm định, hiệu chuẩn theo quy định, xử lý như thế nào?

Ngày hỏi:14/07/2017

Thiết bị kiểm định chai chứa LPG không được kiểm định, hiệu chuẩn theo quy định, xử lý như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư ký Luật. Tôi tên là Thanh Hồng, hiện đang công tác tại phòng trật tự quản lý đô thị công an tỉnh Bạc Liêu. Khi tìm hiểu các quy định của pháp luật về trạm kiểm định trai LPG, tôi có câu hỏi cần nhờ Ban biên tập giải đáp, cụ thể như sau: Nếu trạm kiểm định chai LPG sử dụng thiết bị kiểm định mà được kiểm định, hiệu chuẩn theo quy định thì sẽ bị xử lý như thế nào? ôi có thể tìm hiểu vấn đề trên tại văn bản nào? Chân thành cảm ơn!

Thanh Hồng (0123***).

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Việc xử lý hành vi sử dụng thiết bị kiểm định chai chứa LPG nhưng không được kiểm định, hiệu chuẩn theo quy định được quy định cụ thể tại Điểm c Khoản 2 và Khoản 3 Điều 47 Nghị định 67/2017/NĐ-CP Quy định xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực dầu khí, kinh doanh xăng dầu và khí, như sau:

      2. Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng đối với một trong các hành vi vi phạm sau đây:

      ...

      c) Thiết bị phục vụ kiểm định chai chứa LPG không được kiểm định, hiệu chuẩn theo quy định.

      ...

      4. Hình thức xử phạt bổ sung:

      a) Tước quyền sử dụng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kiểm định chai chứa LPG từ 01 tháng đến 03 tháng đối với hành vi vi phạm quy định tại điểm c khoản 2 Điều này trong trường hợp vi phạm nhiều lần hoặc tái phạm;

      Như vậy, đối với hành vi sử dụng thiết bị kiểm định chai chứa LPG nhưng không được kiểm định, hiệu chuẩn theo quy định thì sẽ bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 40.000.000 đồng. Ngoài ra, trạm kiểm định đã thực hiện hành vi vi phạm còn bị áp dụng kèm theo hình thức xử phạt bổ sung là tước quyền sử dụng Giấy chứng nhận đủ điều kiện kiểm định chai chứa LPG từ 01 tháng đến 03 tháng.

      Trên đây là những tư vấn về việc xử lý hành vi sử dụng thiết bị kiểm định chai chứa LPG nhưng không được kiểm định, hiệu chuẩn theo quy định. Hi vọng rằng giải đáp trên sẽ giúp ích được nhiều cho quý độc giả. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này, vui lòng tìm và tham khảo thêm tại Nghị định 67/2017/NĐ-CP.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn