Thời điểm đề nghị gia hạn giấy phép tiếp cận nguồn gen được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:02/07/2017

Thời điểm đề nghị gia hạn giấy phép tiếp cận nguồn gen được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên Trần Đại Nghĩa, hiện đang là giảng viên bộ môn Công nghệ sinh học trường Đại học Yersin. Trong quá trình hoạt động chuyên môn, bộ môn tôi phát sinh nhu cầu tiếp nhận nguồn gen mới. Nhưng hiện nay, giấy phép của chúng tôi về tiếp cận nguồn gen sắp hết hạn. Xin hỏi Ban biên tập Thư Ký Luật thời điểm đề nghị gia hạn giấy phép tiếp cận nguồn gen được quy định như thế nào? Vấn đề này quy định tại văn bản pháp luật nào? Mong nhận được câu trả lời từ Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi xin chân thành cám ơn. (Đại Nghĩa - 0976***)

 

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời điểm đề nghị gia hạn giấy phép tiếp cận nguồn gen quy định tại Điều 17 Nghị định 59/2017/NĐ-CP về quản lý tiếp cận nguồn gen và chia sẻ lợi ích từ việc sử dụng nguồn gen cụ thể như sau:

      02 tháng trước khi Giấy phép tiếp cận nguồn gen hết thời hạn hiệu lực, tổ chức, cá nhân có nhu cầu tiếp tục hoạt động tiếp cận nguồn gen phải nộp hồ sơ đề nghị gia hạn Giấy phép tiếp cận nguồn gen (sau đây gọi là hồ sơ đề nghị gia hạn) tới cơ quan nhà nước có thẩm quyền đã cấp phép theo một trong các cách sau: nộp trực tiếp tại trụ sở của cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc gửi qua đường bưu điện.

      Trên đây là phần tư vấn của Ban biên tập Thư Ký Luật về thời điểm đề nghị gia hạn giấy phép tiếp cận nguồn gen . Để tìm hiểu rõ hơn, vui lòng xem thêm tại Nghị định 59/2017/NĐ-CP

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    Ý kiến bạn đọc

    Có thể bạn quan tâm:





    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn