Thời gian dự trữ tại khu vực dự trữ khoáng sản quốc gia được quy định ra sao?

Ngày hỏi:04/08/2021

Liên quan đến việc quản lý khoáng sản. Thời gian dự trữ tại khu vực dự trữ khoáng sản quốc gia được quy định ra sao? Văn bản nào quy định?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thời gian dự trữ tại khu vực dự trữ khoáng sản quốc gia được quy định tại Điều 6 Nghị định 51/2021/NĐ-CP, cụ thể như sau:

      - Thời gian dự trữ khoáng sản quốc gia tối đa là 50 năm theo quyết định phê duyệt của Thủ tướng Chính phủ. Trường hợp đặc biệt, đối với một số khu vực, một số loại khoáng sản đặc thù, thời gian dự trữ khoáng sản quốc gia có thể lớn hơn 50 năm nhưng không quá 70 năm, do Thủ tướng Chính phủ quyết định.

      - Trường hợp khi thời gian dự trữ khoáng sản quốc gia đã hết mà chưa có nhu cầu bổ sung khoáng sản thuộc đối tượng dự trữ vào quy hoạch thăm dò, khai thác, chế biến và sử dụng khoáng sản có liên quan thì tiếp tục gia hạn thời gian dự trữ khoáng sản quốc gia. Việc xác định thời gian dự trữ thực hiện theo quy định tại khoản 2 Điều 3 và khoản 1 Điều này.

      Trân trọng.


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.

    Có thể bạn quan tâm:




    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Bảo vệ khoáng sản
    Chế biến khoáng sản
    Hoạt động khoáng sản
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn