Thu gom, xử lý nước thải được quy định như thế nào?

Ngày hỏi:12/10/2016

Thu gom, xử lý nước thải được quy định như thế nào? Xin chào Ban biên tập Thư Ký Luật. Tôi tên Hoài Anh. Thời gian gần đây tôi thấy báo đài thường xuyên đưa tin về các công ty, tổ chức xả thải nước ô nhiễm ra sông, hồ,... Vậy ban biên tập cho tôi hỏi việc thu gom, xử lý nước thải được pháp luật quy định chung như thế nào? Văn bản nào quy định điều đó? Tôi xin chân thành cám ơn tư vấn của Ban biên tập! Hoài Anh _hoaianh***@gmail.com

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thu gom, xử lý nước thải được quy định tại Điều 100 Luật bảo vệ môi trường 2014 như sau:

      - Đô thị, khu dân cư tập trung phải có hệ thống thu gom riêng nước mưa và nước thải.

      - Nước thải của cơ sở sản xuất, kinh doanh, dịch vụ phải được thu gom, xử lý đạt quy chuẩn kỹ thuật môi trường.

      - Bùn thải từ hệ thống xử lý nước thải được quản lý theo quy định của pháp luật về quản lý chất thải rắn; bùn thải có yếu tố nguy hại vượt ngưỡng quy định phải được quản lý theo quy định của pháp luật về chất thải nguy hại.

      Ngoài ra, điều này còn được hướng dẫn bởi Điều 37 Nghị định 38/2015/NĐ-CP

      Trên đây là quy định về thu gom, xử lý nước thải. Để hiểu rõ hơn về vấn đề này bạn nên tham khảo thêm tại Luật bảo vệ môi trường 2014.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn