Thu hồi xe máy hết đời để tái sử dụng được không?

Ngày hỏi:29/11/2019

Công ty tôi được phép thu hồi sản phẩm thải bỏ để chuyển lại cho nhà sản xuất tái sử dụng, cụ thể là xe máy đã hết đời. Cho hỏi có được thu hồi xe máy để tái sử dụng được không?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Căn cứ Điều 5 Quyết định 16/2015/QĐ-TTg quy định trách nhiệm của nhà sản xuất như sau:

      - Tổ chức thu hồi sản phẩm thải bỏ do mình đã bán ra thị trường Việt Nam.

      - Tổ chức xử lý sản phẩm thải bỏ đã thu hồi theo quy định về quản lý chất thải theo các hình thức sau:

      + Trực tiếp xử lý.

      + Chuyển giao cho các đơn vị xử lý chất thải trong nước có chức năng phù hợp.

      + Xuất khẩu ra nước ngoài để xử lý.

      + Tái sử dụng.

      Theo Phụ lục quy định trên thì xe máy thuộc danh mục sản phẩm thải bỏ được phép thu hồi, xử lý.

      => Như vậy, căn cứ quy định trên thì xe máy hết đời sẽ được nhà sản xuất thu hồi và tái sử dụng theo quy định.

      Trên đây là nội dung hỗ trợ.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    Thu hồi hàng hóa
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn