Thủ tục gia hạn Giấy phép thăm dò khoáng sản theo quy định hiện hành

Ngày hỏi:29/08/2018

Xin chào các bạn. Tôi là Phạm Ngọc Dung, hiện tại đang làm việc tại thành phố Hồ Chí Minh. Các bạn vui lòng hướng dẫn giúp tôi thủ tục gia hạn Giấy phép thăm dò khoáng sản theo quy định pháp luật về thăm dò khoáng sản hiện hành? Tôi xin cảm ơn các bạn rất nhiều?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thủ tục gia hạn Giấy phép thăm dò khoáng sản theo quy định hiện hành
      (ảnh minh họa)
    • Pháp luật hiện hành quy định tổ chức, cá nhân được cấp Giấy phép thăm dò khoáng sản phải có đủ các điều kiện sau đây:

      - Được cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền lựa chọn theo quy định hoặc trúng đấu giá quyền khai thác khoáng sản ở khu vực chưa thăm dò theo quy định; nếu tổ chức, cá nhân không có đủ điều kiện hành nghề theo quy định thì phải có hợp đồng với tổ chức có đủ điều kiện hành nghề thăm dò khoáng sản theo quy định;

      - Có đề án thăm dò phù hợp với quy hoạch khoáng sản; đối với khoáng sản độc hại còn phải được Thủ tướng Chính phủ cho phép bằng văn bản;

      - Có vốn chủ sở hữu ít nhất bằng 50% tổng vốn đầu tư thực hiện đề án thăm dò khoáng sản.

      Pháp luật đồng thời quy định các tổ chức, cá nhân đã được cấp Giấy phép thăm dò khoáng sản mà hết hạn thì được gia hạn theo quy định.

      Theo đó, thì thủ tục gia hạn Giấy phép thăm dò khoáng sản được thực hiện theo quy định tại Điều 48 Luật Khoáng sản 2010, cụ thể như sau:

      1. Tổ chức, cá nhân đề nghị gia hạn Giấy phép thăm dò khoáng sản nộp hồ sơ tại cơ quan quản lý nhà nước có thẩm quyền cấp giấy phép quy định tại Điều 82 của Luật Khoáng sản 2010, hồ sơ bao gồm:

      - Đơn đề nghị gia hạn Giấy phép thăm dò khoáng sản;

      - Báo cáo kết quả thăm dò khoáng sản; kế hoạch thăm dò khoáng sản tiếp theo;

      - Bản đồ khu vực thăm dò khoáng sản đã loại trừ ít nhất 30% diện tích khu vực thăm dò khoáng sản theo giấy phép đã cấp.

      2. Thời hạn giải quyết hồ sơ gia hạn Giấy phép thăm dò khoáng sản tối đa là 45 ngày, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ.

      Trường hợp phải lấy ý kiến của cơ quan, tổ chức hữu quan về các vấn đề liên quan đến việc gia hạn Giấy phép thăm dò khoáng sản thì thời gian lấy ý kiến không tính vào thời hạn trên.

      Trên đây là quan điểm tư vấn của chúng tôi đối với vấn đề mà bạn đang thắc mắc.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn