Thực hiện hoạt động nào phải trả tiền dịch vụ hệ sinh thái tự nhiên?

Ngày hỏi:27/09/2021

Tôi muốn hỏi: Tổ chức, cá nhân khi thực hiện những hoạt động nào thì phải trả tiền dịch vụ hệ sinh thái tự nhiên?

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Thực hiện hoạt động nào phải trả tiền dịch vụ hệ sinh thái tự nhiên?
      (ảnh minh họa)
    • Theo Khoản 4 Điều 138 Luật Bảo vệ môi trường 2020 (Có hiệu lực từ 01/01/2022) quy định về chi trả dịch vụ hệ sinh thái tự nhiên, trong đó:

      Tổ chức, cá nhân phải trả tiền dịch vụ hệ sinh thái tự nhiên khi có hoạt động sau đây:

      - Khai thác, sử dụng mặt nước, mặt biển của hệ sinh thái cho nuôi trồng thủy sản, dịch vụ giải trí dưới nước;

      - Khai thác, sử dụng cảnh quan của hệ sinh thái cho dịch vụ du lịch, giải trí;

      - Sản xuất, kinh doanh có phát thải khí nhà kính phải sử dụng dịch vụ hấp thụ và lưu trữ các-bon của hệ sinh thái để thực hiện giảm nhẹ phát thải khí nhà kính.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn