Thuế bảo vệ môi trường được quy định thế nào?

Ngày hỏi:23/09/2021

Xin được hỏi, thuế bảo vệ môi trường được quy định thế nào? Mong được hỗ trợ theo văn bản mới nhất ạ.

    Nội dung này được Ban biên tập Thư Ký Luật tư vấn như sau:

    • Theo Khoản 1 Điều 136 Luật Bảo vệ môi trường 2020 (Có hiệu lực từ 01/01/2022) quy định về chính sách thuế, phí về bảo vệ môi trường, trong đó:

      Thuế bảo vệ môi trường được quy định như sau:

      - Thuế bảo vệ môi trường áp dụng đối với các sản phẩm, hàng hóa mà việc sử dụng gây tác động xấu đến môi trường hoặc chất ô nhiễm môi trường;

      - Mức thuế bảo vệ môi trường được xác định căn cứ vào mức độ gây tác động xấu đến môi trường;

      - Việc ban hành, tổ chức thực hiện quy định về thuế bảo vệ môi trường được thực hiện theo quy định của pháp luật về thuế.

      Trân trọng!


    Nguồn:

    THƯ KÝ LUẬT
    Nội dung tư vấn trên đây chỉ mang tính tham khảo, Quý độc giả cần xem Căn cứ pháp lý của tình huống này để có thông tin chính xác hơn.
    CĂN CỨ PHÁP LÝ CỦA TÌNH HUỐNG NÀY
    THÔNG TIN NGƯỜI TRẢ LỜI
    Hãy để GOOGLE hỗ trợ bạn